Somo la tano: ibada katika historia ya kanisa. Malengo ya somo: mwisho wa somo hili mwanafunzi anapaswa, moja, kuheshimu tofauti kati ya mila mbalimbali za ibada, mbili, kuelewa tofauti kati ya kanuni zisizobadilika za ibada na kubadilisha desturi za ibada. Tatu, kutambua kwamba ibada huakisi imani zetu za kisaikolojia na pia huathiri imani hizo. Nne, kutulia masomo kutoka katika ibada ya mapokeo mbalimbali ya kanisa kuabudu leo. Matayarisho kwa somo hili kadiri Zabuinia mstari wa kwanza hadi wa tano. Utangulizi. James, anasamili ibada ya kimapokeo katika mkutano wao wa kila mwezi. Enoch ambaye anaongoza ibada ya kisasa aliuliza, kwa nini usijaribu jambo jipya katika ibada zako? Si ni wa kibiblia? James alijibu, ikiwa Biblia ayamudu desturi fulani ya kuabudu hatuko huru kuiongeza tu kwenye mazoea ya ibada ya kanisa la kwanza. Sisi ni nani kubadili ibada ya kibiblia katika kanisa letu? Tunaimba Zaburi pekee, nyimbo hizo zilikuwa nyimbo za kanisa la kwanza, zinatufaa. Ino alijibu, Inaonekana kwangu kana kwamba unazani historia ilikoma mwishoni mwa kitabu cha Ufunuo. Je, tunawezaje kujizuia na mitindo wa kuabudu ambao una miaka elfu mbili? Maadamu bibinia haijazuia desturi fulani na desturi hiyo haijawani kanisa, tunapaswa kurekebisha ibada kulingana na mahitaji ya kizazi chetu. Katika kanisa langu tunaimba nyimbo nyingi mpya. Kama Mungu angependa kuzuia nyimbo mpya, Biblia ingekataza waziwazi. Jibu la Johnson lilikuwa la vitendo. Tumejifunza yale ambayo Biblia inasema kuhusu ibada, tunajua kanuni za ibada kutoka kwenye Maandiko. Tunahitaji kuona jinsi wa Kristo wengine wanatumia kanuni hizi katika kila kizazi. Je, ibada inaonekanaje katika historia ya kanisa? Johnson anaelewa muhim, kanuni muhimu tunapojadili ibada. Ingawa kanuni za kibiblia za kuabudu hazibadiliki kila uzoefu wa ibada katika Biblia ni tofauti. Maelezo yanatofautiana, vipengele muhimu vya ibada vinabaki vile vile. Tumeona kanuni muhimu za ibada katika masomo mawili yaliyopita, lakini maelezo yanabadilika. Zingatia, Ibrahim alikuwa kwenye mlango wa hema lake alipokuwa akiabudu. Mtu anaweza kusoma hii na kusema ibada ya kweli huanzia ukiwa nyumbani, lakini Isaya alikuwa hekaluni alipomwona Bwana akiimuliwa. Mtu anaweza kusoma hii na kusema ibada ya kweli hutokea ukiwa kanisani, lakini Ayubu alifumikwa na majipu kuanzia kichwani hadi miguuni, aliposema nilikuwa nimesikia habari zako kwa kusikia kwa masikio, bali sasa jicho langu linakuona. Ayubu 42:5. Mtu anaweza kusoma hii na kusema ah, ibada ya kweli hutokea ukiwa na huzuni. Je, unaona hoja? Ibada hufanyika katika hali nyingi tofauti kwa njia nyingi tofauti na kufuata mifumo mingi tofauti. Mara nyingi tunachanganya mabadiliko ya hali ya ibada na kanuni zisizobadilika katika somo hili. Tutaona jinsi kanisa limetumia kanuni za ibada katika historia. Hilo litakupa ufahamu wa njia mbalimbali ambazo watu wa Mungu huabudu. Tunatumai hii itakusaidia kuona kwamba hakuna mtindo mmoja wa ibada ambazo lazima ufuatwe na watu wote katika hali zote. Badala yake, lazima tutafute mgozo wa Roho wa Mungu ili kuamua jinsi ya kutumia kanuni za kibiblia za ibada kwa hali yetu. Katika somo hili tutaona pia jinsi ibada zetu huakisi imani zetu. Mazoea yetu ya ibada huathiriwa na imani yetu kuhusu Mungu na jinsi tunavyomfikia. Ufahamu huu ni muhimu unapofanya maamuzi kuhusu ibada. Je, unaendesha ibada yako kwa njia inayowasilisha imani yako au unauiga tu muundo wa kanisa lingine? Ikiwa unaiga kanisa lingine, lazima uhakikishe kwamba unashiriki imani ya kanisa hilo kuhusu Mungu na jinsi tunavyomfikia. Kuabudu kwetu kumuonesha kile tunachoamini. Picha ya ibada katika karne ya pili. Picha yetu ya kwanza ya ibada baada ya Agani Jipya inakuja katika barua kutoka AD 113. Pilin, gavana wa Bethnia, alieleza ibada ya Kikristo katika barua ya Mfalme Tirijan. Alianika kwamba wa Kristo ukusanyika siku iliyotajwa kabla ya mapambazuko na kuiambia kwamba kupokezana umbo wa kwa Kristo kama kwa Mungu, na kwamba waape usiibe, usidanganye wala usizini. Ni kawaida yao kuachana na kurudi baadaye, kula chakula pamoja kulingana na pinu wakiso walikutana kabla ya jua kuchomoza siku ya Jumapili ili kuimba nyimbo na kuahidi maadili mema, pengine kwa kuitikia usomaji wa maandiko. Baadaye mchana walikula chakula ambacho huonda akilijumuisha meza ya Bwana. miaka 40 baadaye, Justin Fiadini alitoa maelezo ya kina zaidi kuhusu ibada. Justini aliandika ili kutetea ibada ya Kikristo kwa mfalme wa Kirumi ambaye aliiwatuhumu wa Kristo kwa ukosefu wa maadili na ukosa uaminifu kwa mfalme. Justini alimhakikishia mfalme kwamba ibada ya Kikristo haikuwa tishio kwa Warumi. Kulingana na Justini ibada ya Kikristo ilidumisha mambo yafuatayo: moja, usomaji wa maandiko; mbili, mahubiri kutoka kwa kiongozi wa kutaniko; tatu, maombi. Watu binafsi waliomba kimya kimya, kisha kiongozi akaongoza maombi rasmi ambayo watu waliitikia amina. Mwisho wa maombi waumi walisalimiana kwa busu takatifu kuashiria uwepo wa Roho takatifu. Nne, ibada ilihitimishwa kwa kushiriki meza ya Bwana. Baada ya ibada, mashenasi wawili walichukua mikate na divai iliyobaki na kupeleka kwa Wakristo waliokuwa wagonjwa au waliokuwa gerezani wakingoja kuuawa. Tano, Mwishoni mwa ibada, wale waliokuwa na pesa au chakula walileta zawadi zao kwa kiongozi. Sadaka zilipelekwa kwa mayatima na wajane walio na uhitaji, kwa sababu ya ugonjwa au sababu nyingine yoyote, na wafungwa na wageni kati yao. Moja ya nguvu ya ibada karne ya pili ilikuwa ushiriki wa ulini. Watu wawili Plin na Justin Marti wote walielezea ibada rahisi, Itofauti kabisa na mila ya kitamaduni iliyoenea katika dini za siri za kipagani za Rumi. Ibada ilikuwa ya kina, huku vikundi vidogo vilipokusanyika katika nyumba za watu. Mbuvu nyingine ilikuwa uhusiano wa wazi kati ya ibada na maisha. Barua ya pili inataja kujitolea kwa Mkristo kuhusu tabia ya maadili. Justin Magti anataja zawadi ya kuwasaidia wahitaji. Ibada inahusisha maisha yote. Picha ya ibada katika zama za kati. Kwa ajili ya picha ya pili ya ibada nonakuni karne ya kumi na mbili. Katika miaka iliyofuata Ukiso ulikuwa dini rasmi ya dola takatifu ya Rumi. Baada ya amri ya Konstantino na Milan mwaka 313 BK, waumini walianza kujenga majengo makubwa ya kanisa. Makanisa mengi makubwa ya Ulaya yalijengwa wakati wa miaka hii ya elfu moja. Katika zama za kati ibada ilizidi kuwa kubwa. Kwa upande nzuri ibada ya kanisa kuu ilionyesha ukuu wa Mungu. Biisha za vioo vya rangi zilionyesha matukio ya kibiblia kwa wale ambao hawakuweza kusoma. Kwaya ziliimba imu nzuri. Ibada ilikuwa ya ajabu na nzuri. Uzaifu wa ibada katika zama za kati. Urembo ulikuwa muhimu zaidi kuliko hali ya kiroho. Matumizi ya mambo yenye kupendeza kwa ajili ya ibada ulitiliwa mkazo: uvumba, mziki wa fahari ulioimbwa na waimbaji waliofungwa, kengele na mavazi ya pekee kwa ajili ya makuhani, sanaa ikiwa muhimu zaidi kuliko ya kiroho watu hawakuweza kuelewa ibada ibada hiyo ilikuwa katika kilatini lugha ambayo watu wachache waliuelewa wachungaji wengi wa eneo hilo hawakuzoezwa sana kuhubiri mahubiri maombi yalikuwa sehemu ndogo ya vifungu kutoka vyanzo vingi tofauti na mara nyingi havikuwa vinaeleweka Watu walikuwa watazamaji, si waabudu halisi. Kulikuwa na ushirika mdogo wa watu. Waumini walikuwa kundi la watazamaji waliokuwa wakitazama tamthilia, yaani misa. Makasia walikuwa wakitekeleza matukio ya ibada, huku hazira ikitazama. Kitovu cha ibada Kilikuwa ushirika mtakatifu badala ya maandiko matakatifu. Kanisa Katoliki lilifundisha kwamba mkate na divai liligeuzwa kuwa mwili na damu halisi ya Kristo. Hili linaitwa fundisho la kugeuka kwa mkate na divai. Watu wengi wa kawaida walifanya meza ya Bwana tu wakati wa Pasaka pekee. Kuhani alikunywa divai na kushiriki mkate tu na waumini. Injili ibadilishwa na taratibu. Ibada zetu hutengeneza imani zetu. Tunaona kanuni hii ikifanya kazi katika zama za kati. Ibada ya Katoliki ya Kirumi ilitengeneza seiolojia yao. Mungu alionekana kuwa mbali na maisha ya wanadamu. Watu wa kawaida hawakuhisi wanaweza kumkaribia Mungu. Badala yake, waliweza kuzungumza na Mungu kupitia kuhani pekee. Kuhani akawa mpatanishi kati ya Mungu na wanadamu. Nguvu ya ibada katika zama za kati ilikuwa katika hali yake ya ukuu na hofu mbele za Mungu. Kupitia usanifu wa majengo, muziki, maigizo na sanaa nzuri, ibada ilidhihirisha utukufu wa Mungu. Hata hivyo, udhaifu wa ibada katika zama za kati ulizidi nguvu zake. Mkristo wa kawaida alikuwa mtazamaji tu katika ibada kwa njia nyingi Ibada ya zama za kati ilikuwa ni mkengeuko wa kusikitisha kutoka kwa ibada ya Agano Jipya. Hatari za ibada. Ibada isiyo na maana. Ni lazima tuchukue muda kufundisha waumini wetu kwa nini tunaabudu jinsi tunavyofanya; vinginevyo mapokeo yenye maana yanaweza kuonekana kuwa hayana maana kwa waabudu. Mununi mmoja mpya alimuuliza mchungaji wake, kwa nini tunasema amina mwishoni mwa maombi? Je, amina ni neno la miujiza linalomfanya Mungu afanye tunachomwomba? Mchungaji alitambua kwamba anapaswa kutoa mielezo kuhusu ibada. Kitu rahisi kama imani kinaweza kukosa maana ikiwa hatufundishi waumini wetu kuhusu ibada. Sio lazima kuondoa ishara na siri kwenye ibada. Suluhisho so ni kufundisha waumini maana ya mazoea yetu kuhusu ibada. Wanapaswa kujua kwa nini tunatumia lugha tunayotumia. Wanapaswa kujua kwa nini uimaji wa pamoja kanisani ni muhimu kwa waumini. Wanapaswa kujua nini maana ya maandiko. Picha ya ibada katika matengenezo ya kanisa. Wana matengenezo walijua kuwa ibada yetu ina athiri theolojia yetu. Kwa sababu hii, walijua kwamba kweli za kitheolojia za matengenezo zingepotea kama ibada isinge akisi theolojia ya matengenezo. Jambo kuu la kitheolojia la wanamatengenezo lilikuwa ni ukuhani wa mwamini. Hii ina maana kwamba waamini wanamwabudu Mungu moja kwa moja atupitii kwa makuhani. Wanamatengenezo pia waliamini sana kwa maneno la Mungu lazima lipatikane kwa kila mwanini. Ibada katika matengenezo ya kanisa ilihusisha kila mwabudu. Ibada ilikuwa katika lugha ya watu, si Kilatini. Maandiko yalisomwa na kuhubiriwa ili waabudu wote waweze kuelewa neno la Mungu katika lugha yao wenyewe. Wimbo wa waumili uliruhusu kila mwabudu kushiriki katika ibada. Martin Luther alikuwa mwanishi wa nyimbo na nyimbo zake zinahesabiwa kuwa zilisaidia kueneza matengenezo ya kanisa zaidi ya maneno haya ya kawaida. Kulikuwa na kutokukubaliana kwingi kati ya wana matengenezo kuhusu ibada. Walutheri na waanglikana walidumisha sehemu kubwa ya sherehe za kanisa Katoliki la Roma. Luther aliamini kwamba isipokuwa kama yamekatazwa katika maandiko au yalileta migogoro kanisani, budu, wake, ya taratibo, desturi mpya ya kuabudu zinapaswa kuruhusiwa. Calvin wafuasi wake walishikinia baadhi ya taratibu, lakini walikataa desturi za ibada ambazo hazijazungumziwa haswa katika maandiko. Kelvin ilihimiza uimbaji wa waumini, lakini uimbaji wa Zaburi pekee. Aniamini kwamba neno la Mungu pekee ndilo linalostahili kuimbwa katika sifa za Mungu. Alirudi kwenye ibada ya ushirika ya waumini akipendekeza kwamba meza ya Bwana iandaliwe angalau mara moja kwa mwezi, na ikiwezekana kila Jumapili. Wanabaptisti na wapurutani walikataa sehemu kubwa ya taratibu na kurejea kwenye aina rahisi ya ibada. Wakati mwingine, watu hao waliabudu katika nyumba za kibinafsi na kujiona kuwa wao pekee nye hufuata ibada ya karne ya kwanza kwa usahihi duu. Ya ibada ya matengenezo ilikuwa ni kurudi kwa ushirika wa waamini. Ingawa kulikuwa na tofauti kati ya makanisa mbalimbali ya matengenezo, wana matengenezo wote walifuata kuiga ukuhani wa mamini katika ibada. Picha ya ibada katika makanisa huru kufuatia matengenezo ya kanisa Makanisa fulani yalikataa udhibiti wa serikali. Makanisa haya yanayoitwa makanisa huru yalihusisha Anabaptisti, Wapuriti wasiofuata kanuni, wanaojitenga na waasi. Wengi wao pia walikataa liturjia na taratibu zilizowekwa. vipengele vya ibada ya makanisa huru. Moja, kuhubiri kulikuwa sehemu kubwa. Bili, ushiriki wa waumini ulikuwa muhimu. Asili ya ushiriki wa waumini ilitofautiana kutoka kanisa hadi kanisa. Katika baadhi ya makanisa waumini waliimba nyimbo, katika makanisa mengine hakukuwa na uimaji katika ibada ya pamoja. Katika baadhi ya makanisa washirika wa ibada waliomba kwa sauti, katika makanisa mengine padi aliomba kwa niaba ya watu. Kulikuwa na tofauti ndogo kati ya waumini wa kawaida na viongozi wa kidini. Makanisa mengi ya huru hayakuwa na nguo maalum za viongozi wa kidini Tatu. Ibada yote ilikuwa katika lugha ya watu. Muhtasari wa ibada mnamo elfu moja mia sita na nane ni pamoja na yafuatayo: ibada ilidumu kwa masaa manne, maombi, usomaji wa maandiko sura ya kwanza hadi ya pili zenye mielezo, maombi, mahubiri ya saa moja au zaidi, michango inayozungumzwa na waumini wa kawaida maombi sadaka. Ibada haikutawaliwa tena na kumonio na kuhani. Ibada za makanisa huru zilionekana zaidi kama ibada ya kanisa la Agano Jipya. Kuna hatari katika njia hii ya ibada. Ijapokuwa makanisa huru yalifundisha ukuhani wa mwamini, katika kitendo mhubiri mara kwa mara Alichukua nafasi ya padri kama kitovu cha ibada. Katika baadhi ya makanisa kulikuwa na ushirika mdogo wa waumini. Labda moja ya hatari kubwa zaidi katika ibada ya makanisa huru ilikuwa hatari ya ubinafsi uliokithiri iwapo fundisho la ukuhani wa mwamini aliambatani na fundisho la umoja wa kanisa. Kanisa lilakuwa mkusanyo wa watu binafsi badala ya lili wa Kristo uliounganishwa katika ibada. Hii inaonekana wakati ibada inahusu Yesu na mimi tu bila maana ya kanisa kama mwili. Picha ya ibada katika uamsho wa Wesley. John Wesley aliyasibiwa na mapokea ya ibada ya pamoja aliyopokea kutoka kwa kanisa Anglikana na pia kwa msisitizo wa uzoefu wa binafsi wa kiroho aliyoupata kupitia mapokeo ya Anabaptisti. Wakati ibada ya Anglikana ilikuwa inafuata kanisa Katoliki la zama za kati katika ibada zisizo na maana, Wesley na wafuasi wake walioitwa Wamethodisti walihuisha uhalisia andaro, wa ibada ambao uliwaleta waabudu mbele ya Mungu. Vipengele vikuu vya ibada ya Wamethodisti wa mwanzo: Moja, kuhubiri. Kuhubiri ya John Wesley yalichapishwa na kuwa msingi wa mafundisho wa, wa Methodisti. Pili, ushirika wa mara kwa mara. John Wesley alishiriki neze ya Bwana wastani wa mara tano kwa wiki. Aliwahimiza wafuasi wake kushiriki neza ya Bwana angalau mara moja kwa wiki. Tatu, kuimba nyimbo za dini. Nyimbo za Charles Wesley zilieneza mafundisho ya kimethodisti kupitia visiwa vya Uingereza mulimwengu mpya. Nne, vikundi vidogo mikutano ya darasa ilikuwa muhimu kwa ufuasi wa kimethodisti. Tano, ibada ya ushirika wa Methodisti. Walikutana pamoja mara kwa mara na hata baada ya wachungaji wengi wa kianglikana kuwakataa wa Methodisti. Wesley aliwahimiza wafuasi wake kuhudhuria ibada ya Kianglikana. Sita. Uinjilisti, maelfu ya wongofu wapya walimpokea Kristo wakati wa msho wa kimesodisti ulipoenea kupitia Uingereza na kwingineko. Ibada ya kimesodisti Ilidumisha nyumbu ambazo zilimtukuza Mungu, wanafunzi uliojenga waumini waliokomaa na kuhubiri ukweli uliotangaza kwa kanisa na kwa ulimwengu wenye uhitaji. Picha ya ibada katika Amerika ya kwanza: waingereza walikaa kwanza kwenye pwani ya mashariki ya nchi ambayo sasa inaitwa Marekani. Mwishoni mwa miaka ya 1700 na zaidi, watu walioendelea kuhamia magharibi katika eneo lisilo na utulivu, ili kupata ardhi ya kujenga nyumba. Watu walikutana na changamoto nyingi, kama vile makanisa, shule na utekelezaji wa sheria ulivyoendelea polepole katika historia, eneo hili ambalo litatuliwa polepole linaitwa fronta ya Amerika. Kusudi la kujifunza kuhusu ibada katika historia ya awali ya Marekani sio kuunga hoja ya mtindo wa Marekani kuwa kielelezo cha ibada zote, lakini kulinganisha na ibada zinazokuwa za makanisa machanga katika sehemu zingine. Changamoto zile zile zinakabiniwa na makanisa mapya yaliyoanzishwa katika nchi nyingi. Vipengele vya ibada katika Marekani ya kwanza: moja, uhuru kutoka kwa madhehebu na aina rasmi za ibada. Makanisa ya mpakani mwa Marekani yalikuwa huru zaidi ya udhibiti wa madhehebu. Yalikuwa na umakini mdogo kuhusu taratibu na maagizo maalum ya ibada. Ingawa John Wesley alirekebisha mtindo wake wa kuabudu kwa matumizi katika makoloni, majengo ya kanisa na huduma za ibada zilikuwa rahisi na wazi, bili fursa adimu za meza ya Bwana. Huko Uingereza, akina Wesley walikuwa wamesisitiza umuhimu wa ushirika wa kawaida. Katika mipaka ya Marekani Upungufu wa mapadri waliowekwa rasmi ulionyesha kwamba yamini walikuwa na nafasi ndogo ya kushiriki meza ya Bwana. Tatu. Kuhubiri kwa neno. Kuhubiri kuliendelea kuwa mkazo wa kimsingi katika ibada. Hata wahubiri ambao hawajazoezwa walisoma mahubiri akina Wesley na wahudumu wengine. Kitovu cha kanisa lilikuwa mimbari, si meza ya Bwana. Mkazo mkubwa ulikuwa juu ya kuhubiri meno ne. Kuimba kwa uchangamfu. Kuimba kulikuwa kuchangamsha. Makanisa Amerikani ya Marekani yaliimba nyimbo za Charles Wesley pamoja na nyimbo rahisi za ushuhuda kwa mtindo ambao ulikuwa rahisi kwa waumini wasio na elimu kujifunza. Tano. Maombi, uinjilisti na uamsho. Mombi hayakuwa rasmi na mara nyingi yaliongozwa na watu wa kawaida. Uinjilisti ulikuwa muhimu na vipindi vya uamsho huko Marekani vilipelekea maelfu kuokoka. Mahubiri kwa kawaida yalifuatiwa na mwaliko wa watu ambao hawajaokoka kujitokeza na kuomba sala ya toba. Msisitizo kuhusu utakatifu wa Kikristo ulienea Marekani kote. Mwaliko uliwaita wasioamini kuokoka na waumini kujitakasa, kama ilivyo kwa mapokeo mengine. Kulikuwa na uimara na hatari katika ibada hii. Uimara ulijumuisha ushirika wa mtu binafsi na shauko. Hatari ilijumuisha msisitizo kuhusu uzoefu wa kibinafsi na mkazo mdogo juu ya mafundisho. Ilikuwa rahisi kwa mafundisho ya uongo kuonea katika maeneo ya mipakani, kwa sababu kulikuwa na no, uwajibikaji ndogo. Hatari za ibada: kuchanganya mabadiliko ya mitindo na kanuni zisizobadilika. Mara nyingi tunajaribu kuchanganya mitindo ya ibada inayobadilika na kanuni zisizobadilika za ibada ya kibiblia. Fikiria, katika makanisa mengine waabudu hupiga magoti kuonesha unyenyekevu wanaposali. Katika makanisa mengine wabudu huinua mikono wanapoomba. Katika makanisa mengine kinanda hupigwa kwa upole wakati wa maombi. Katika makanisa mengine kuna ukime wakati mchungaji anaongoza maombi. Katika makanisa mengine kila mtu huomba kwa sauti. Katika makanisa mengine nimbo huoneshwa kwenye skrini. Katika makanisa mengine watu huimba kutoka kwenye kitabu Chanimbo. Katika makanisa mengine mchungaji husoma maandiko mwanzoni mwa mahubiri yake. Katika makanisa mengine mshirika husoma maandiko kabla mchungaji kuhubiri. Katika makanisa mengine kuna usomaji wa maandiko mawili au matatu. Hakuna moja kati ya haya lililokosa. Ni masuala ya mitindo, mikanuni. Hatupaswi kufikiria kwamba njia yetu ndio njia pekee ya kibiblia. Ibada ya kweli si swala la mitindo, ni uwepo wa Mungu. Kuna kanuni fulani ambazo hazibadiliki. Tumeziona kanuni hizi katika masomo ya ibada katika Biblia. Kanuni hizi si za hiari kama Wakristo, kanuni hizi Utuelekeza katika njia yetu ya kumkaribia Mungu. Katika masomo machache yajayo, tutatazama mitindo ya ibada. Kanuni hazibadiliki. Mitindo hubadilika katika maeneo na nyakati tofauti. Kwa sababu hii, tunapaswa kuwa na uvumilivu kwa wale wanaoabudu tofauti na sisi. Hii inamaanisha kwamba mitindo si muhimu, bali inamaanisha kwamba kuna urahisi zaidi wa kubadilika kuhusu mitindo kuliko kuhusu kanuni. Oswald Chambers aliandika kuhusu kumpa Mungu nafasi katika maisha yetu. Hii inahusu ibada. Kama watumishi wa Mungu, lazima tujifunze kumpa nafasi. Tunapanga, lakini tunasahau kumpa Mungu nafasi ya kuingia kama anavyochagua. Je, tutashangaa ikiwa Mungu atakuja kwenye mkutano wetu au kwenye mahubiri yetu kwa njia ambayo hatukuwahi kutarajia? Usimtafute Mungu aje kwa njia fulani, bali mtafute Mingo. Njia ya kumpa nafasi ni kumtarajia aje, lakini si kwa njia fulani. Weka maisha yako katika hali ya kuwasiliana na Mungu mara kwa mara, ili nguvu zake za kushangaza ziweze kuvunja mipaka wakati wote. Ishi katika hali ya kutarajia kila wakati, na mpe nuru nafasi ya kuja kama anavyoamua. Hitimisho: taswira ya ibada siku hizi Ibada inaonekanaje katika karne 21? Ni swali ambalo haliwezi kujibiwa kwa urahisi. Ibada katika karne ya 21 inachukua maumbo mengi tofauti. Makanisa mengine yanathamini desturi na mapokeo, makanisa mengine yanakataa desturi kwa ajili ya uhuru wa kibinafsi katika ibada. Kwa wakati huu, katika kozi hii Lengo la maelezo haya si tathmini. Swali si, je, tuko sahihi au tumekosea? Swali ni rahisi, tunafanya nini katika ibada yetu? Sababu ya maelezo haya ni kuweka msingi kwa masomo yanayofuata. Mara baada ya kuwa na maelezo ya kile mnachokifanya kwa sasa katika ibada Naweza kuanza kujiuliza. Kwa nani tunafanya tunachofanya na tunawezaje kufanya vizuri zaidi? nomuzi kuhusu ibada ya nakisi. Imani za kitheolojia: vipengele katika ibada yetu vinonesha tunachoamini kuhusu Mungu na jinsi tunavyohusiana naye. Vipengele katika ibada yetu vinonesha tunachoamini kuhusu kanisa na jinsi tunavyohusiana na kila mmoja. Lipengele katika ibada yetu vinaonyesha tunachoamini kuhusu waliopotea na jinsi ibada inavyoweza kuwafikia. Hebu tuchukue mfano mmoja: kuimba kwa mkusanyiko. Kutokuwepo kwa kuimba kwa mkusanyiko katika kanisa Katoliki la Roma kulionyesha imani kwamba watu wa kawaida hawakuweza kuelewa maandiko ikiwa ni pamoja na maandiko yaliyokuwa yakiimbwa. Kama vile mtu wa kawaida hakuruhusiwa kusoma maandiko menyewe, mtu wa kawaida hakuruhusiwa kuimba nyimbo za ibada. Ibada ilifanywa na kasisi. Mkazo wa kuimba kwa mkusanyiko wakati wa matengenezo huonyesha imani ya Luta kwamba kila Mkristo anaweza kuabudu kama sehemu ya mwili wa Kristo. Kukataa kwa Kelvin kuruhusu nyimbo zaidi ya Zaburi kulionyesha imani yake kwamba ni neno la Mungu pekee ndilo linalokubalika katika ibada. Mkazo wa Wamethodisti katika kuimba kwa mkusanyiko na kufundisha mafundisho kupitia nyimbo ulionesha imani ya Wesley kwamba kila muumini anapaswa kuimba na kwamba kila tunachoimba kinaathiri kile tunachoamini. Urahisi wa kuimba kwa waimbaji wa mipakani ulionyesha imani ya Wamethodisti kwamba wokovu ulikuwa kwa watu wote. Kwa sababu ya imani hiyo walihusisha kila mtu katika kuimba kwa shauku tunapoendelea na kozi hii tutakuwa tukitazama vipengele vingi vya ibada swali so, lako la kwanza kuhusu ibada huenda likawa je, minapenda hilo swali. Ni muhimu la muhimu zaidi, mi ibada yangu inasema nini kuhusu kile. Je, ninachoamini, ninaonesha uelewa sahihi wa Mungu na uhusiano mwanadamu naye. Ibada yetu inaumba kile tunachoamini, lakini pia ni kweli kinyume chake, imani zetu zinaumba jinsi tunavyoabudu. Mapitio ya somo la 5. Moja, katika kanisa la kwanza ibada ilikuwa isiyo rasmi nenye uhusiano. Ibada ilisisitiza ushirika wa waumini wa kawaida. ibada ilihusisha maisha yote. Mbili, katika ibada za enzi za kazi uzuri ulikuwa muhimu zaidi kuliko uadilifu wa kiroho watu. Hawakuweza kuelewa huduma. Watu walikuwa watazamaji, sio waabudu wanaoshiriki. Injili ilibadilishwa na desturi. Tatu, katika matengenezo ibada ilionyesha ukuhani wa nini. Ibada ilikuwa katika lugha ya watu. Luther, Calvin na wapurutani walitofautiana kuhusu jukumu la desturi katika ibada ne. katika makanisa huru baada ya matengenezo kuhubiri kulikuwa msingi ushirika wa waumini ulikuwa muhimu. Mafundisho ya ukuhani wa womunoni yalikuwa muhimu. Ibada yote ilikuwa katika lugha ya watu. Ubinafsi uliopitiliza ulikuwa hatari. Tano, ibada za mapema za wamethodisti zilitambulishwa na msisitizo kwenye kuhubiri, msisitizo kwenye ushirika wa mara kwa mara, msisitizo kwenye kuimba nyimbo za kiroho, msisitizo kwenye vikundi vidogo, msisitizo kwenye ibada ya pamoja, msisitizo kwenye uinjilisti. Sita, ibada katika Amerika mwanzoni ilikuza ushirika binafsi na shauku ya uinjilisti; wakati mwingine ilisisitiza uzoefu binafsi kwa gharama ya uadilifu wa mafundisho. Saba, ibada yetu leo inaakisi imani zetu kuhusu Mungu na jinsi tunavyohusiana